ஊரடங்கு உத்தரவை கடைபிடிக்குமாறு குவைத் மக்களை நினைவூட்டுகிறது

குவைத்தில் உள்ள மக்கள் ஊரடங்கு உத்தரவுகளை பின்பற்றவும் சுகாதார அதிகாரத்தின் அறிவுறுத்தல்களைக் கடைப்பிடிக்கவும் கூறப்பட்டுள்ளதாக குவைத் அரசை மேற்கோள் காட்டி மாநில செய்தி நிறுவனம் குனா தெரிவித்துள்ளது. 

சமூக தூரத்தை பின்பற்றத் தவறியதால் கொரோனா வைரஸ் வழக்குகள் அதிகரித்துள்ளன என்று சுகாதார அமைச்சர் ஷேக் பாஸல் அல்-சபா ஆன்லைன் மாநாட்டில் தெரிவித்தார். ஆனால் சுகாதார நிலைமை கட்டுப்பாட்டில் இருந்தது, மேலும் “நாட்டில் முழு ஊரடங்கு உத்தரவு அமல்படுத்தப்பட்ட பின்னர் தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை குறையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.” 
முழு ஊரடங்கு உத்தரவு மார்ச் 11 அன்று தொடங்கியது, ஆனால் மக்கள் ஒவ்வொரு நாளும் மாலை 4:30 மணி வரை இரண்டு மணி நேரம் வீடுகளை விட்டு வெளியேற அனுமதிக்கப்பட்டனர். மாலை 6:30 மணி முதல். ஊரடங்கு உத்தரவின் போது அருகிலுள்ள குடியிருப்பாளர்களுக்கு மளிகைக் கடைகளை பொருட்களை வழங்க அனுமதிக்கும் என்றும் குவைத் நகராட்சி அறிவித்துள்ளது. முதலீட்டு பகுதிகளில் அமைந்துள்ள கடைகள் மட்டுமே இந்த முடிவைப் பயன்படுத்தி, காலை 8 மணி முதல் மாலை 4 மணி வரை காலை மாற்றத்தின் போது வாடிக்கையாளர்களுக்கு பொருட்களை வழங்க முடியும் என்று அது கூறியது. இரவு 8 மணி முதல் இரவு மாற்றம் அதிகாலை 1:30 மணி முதல். 
இதற்கிடையில், கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயால் குவைத் தனது குடிமக்களை வெளிநாட்டிலிருந்து திருப்பி அனுப்புகிறது. சவுதி அரேபியாவிலிருந்து குவைத் நாட்டினரை திருப்பி அனுப்பும் பணியை நில சோதனைச் சாவடி அல்-நுவைசீப் மூலம் தொடங்கத் தயாராக இருப்பதாக வெளியுறவு அமைச்சகம் திங்களன்று தெரிவித்துள்ளது. 
மே 12 முதல் 20 வரை இந்த நடவடிக்கை நடைபெறும் என்று அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. வெளியுறவு அமைச்சகம் மற்றும் ரியாத்தில் உள்ள குவைத் தூதரகம் தங்கள் சொந்த நாட்டுக்கு திரும்ப விரும்பும் குடிமக்களின் பெயர்களை பதிவு செய்யத் தொடங்கியுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *