கட்டாரில் முகமூடி அணியுங்கள் அல்லது சிறை

த்தார் ஞாயிற்றுக்கிழமை உலகின் மிகக் கடுமையான தண்டனைகளை மூன்று ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்கத் தொடங்கியது, பொதுவில் முகமூடிகளை அணியத் தவறியதற்காக, அதிக கொரோனா வைரஸ் தொற்று விகிதங்களைக் கொண்ட ஒரு நாட்டில். சிறிய நாட்டில் 32,000 க்கும் அதிகமான மக்கள் COVID-19 க்கு சாதகமாக சோதனை செய்துள்ளனர் – 2.75 மில்லியன் மக்களில் 1.2 சதவீதம் – 15 பேர் மட்டுமே இறந்துவிட்டனர்.

நோய் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாட்டுக்கான ஐரோப்பிய மையத்தின்படி, சான் மரினோ மற்றும் வத்திக்கானின் நுண்ணிய மாநிலங்கள் மட்டுமே தனிநபர் தொற்று விகிதங்களை அதிகமாகக் கொண்டுள்ளன.
கத்தார் புதிய விதிகளை மீறுபவர்களுக்கு மூன்று ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனையும் 55,000 டாலர் அபராதமும் விதிக்கப்படும்.
தங்களது வாகனங்களில் ஓட்டுநர்கள் மட்டும் தேவையிலிருந்து விலக்கு பெற்றுள்ளனர், ஆனால் பொலிசார் ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலை தலைநகர் தோஹா முழுவதும் சோதனைச் சாவடிகளை அமைத்தனர்.
பெரும்பாலான வாடிக்கையாளர்கள் பேங்க்ஸ் ஸ்ட்ரீட்டில் பணம் கொடுப்பவர்களுக்கு வெளியே கூடிவந்தனர், மற்றவர்கள் முகமூடி அணிந்தனர், மற்றவர்கள் கேட்டபோது முகத்தை மூடினர்.
“இன்று முதல் இது மிகவும் கண்டிப்பானது” என்று ஒரு கருப்பு முகமூடியை அணிந்த பிஸியான பாதசாரி பகுதியில் வணிகத்திற்காக காத்திருக்கும் டாக்ஸி டிரைவர் மஜீத் கூறினார். ஹெலோயிசா, ஒரு வெளிநாட்டவர், செங்குத்தான அபராதங்களை “ஒரு பயமுறுத்தும் தந்திரமாக” கண்டார். சுமார் 50 நாடுகளில் முகமூடி அணிவது கட்டாயமாகும், இருப்பினும் விஞ்ஞானிகள் அவற்றின் செயல்திறனைப் பொறுத்து பிரிக்கப்பட்டுள்ளனர்.
15 நாட்கள் சிறைவாசம் அனுபவித்ததால், சாட் அதிகாரிகள் அதை பகிரங்கமாக அவிழ்ப்பது குற்றமாக ஆக்கியுள்ளனர். மொராக்கோவில், இதே போன்ற விதிகள் மீறுபவர்களுக்கு மூன்று மாதங்கள் சிறையில் அடைக்கப்பட்டு 1,300 திர்ஹாம் ($ 130) வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம். முஸ்லீம் உண்ணாவிரதமான ரமழான் மாதத்தில் கூட்டங்கள் தொற்றுநோய்களை அதிகரித்திருக்கக்கூடும் என்று கட்டாரி அதிகாரிகள் எச்சரித்துள்ளனர்.
கத்தார் தேசிய தொற்றுநோய்களுக்கான ஆயத்தக் குழுவின் இணைத் தலைவரான அப்துல்லாதீப் அல்-கல் வியாழக்கிழமை ரமலான் உணவுக்காக “குடும்பங்கள் ஒன்றுகூடுவதில் பெரும் ஆபத்து உள்ளது” என்று கூறினார்.
“(அவை) கட்டாரிகளிடையே தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கையில் கணிசமான அதிகரிப்புக்கு வழிவகுத்தன,” என்று அவர் கூறினார்.
நோய் பரவுவதைத் தடுக்க கட்டாரில் பள்ளிகள், மால்கள் மற்றும் உணவகங்களுடன் மசூதிகள் மூடப்பட்டுள்ளன.
2022 உலகக் கோப்பையை நடத்த கத்தார் தயாராகி வருவதால் கட்டுமான தளங்கள் திறந்த நிலையில் உள்ளன, இருப்பினும் ஃபோர்மேன் மற்றும் அரசாங்க ஆய்வாளர்கள் சமூக தொலைதூர விதிகளை அமல்படுத்த முயற்சிக்கின்றனர்.
மூன்று அரங்கங்களில் உள்ள தொழிலாளர்கள் மிகவும் தொற்றுநோயான சுவாச வைரஸுக்கு சாதகமாக சோதனை செய்துள்ளதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர். ஏப்ரல் 26 முதல் கட்டுமானத் தொழிலாளர்களுக்கு முகமூடிகள் கட்டாயமாக உள்ளன.
ஞாயிற்றுக்கிழமை தோஹாவின் ப்ளூ காலர் எம்ஷைரெப் மாவட்டத்தில் ஒரு சாலைத் திட்டத்தில் பேக்கிங் வெயிலின் கீழ் பணிபுரிந்தபோது முகமூடி அணிந்த தொழிலாளர்கள் 12 பேர் கொண்ட குழு ஒருவருக்கொருவர் தூரத்தை வைத்திருந்தது.
மார்ச் நடுப்பகுதியில் பல நோய்த்தொற்றுகள் உறுதிசெய்யப்பட்ட பின்னர், பல்லாயிரக்கணக்கான புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் தோஹாவின் அபாயகரமான தொழில்துறை பகுதியில் தனிமைப்படுத்தப்பட்டனர், ஆனால் அதிகாரிகள் கட்டுப்பாடுகளை குறைக்கத் தொடங்கியுள்ளனர். கட்டாரிகளிடையே தொற்றுநோய்கள் அதிகரித்துள்ள போதிலும், பெரும்பாலான புதிய வழக்குகள் புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களிடையே இருப்பதாக கல் கூறினார்.
நாடு இன்னும் அதன் தொற்றுநோயின் உச்சத்தை எட்டவில்லை என்றார். தொழிலாளர்கள் நெரிசலான வாழ்க்கை நிலைமைகள், வகுப்புவாத உணவு தயாரிக்கும் பகுதிகள் மற்றும் பகிரப்பட்ட குளியலறைகள் சமூக தொலைதூர முயற்சிகளை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தி வைரஸ் பரவுவதை துரிதப்படுத்தக்கூடும் என்று உரிமைகள் குழுக்கள் எச்சரித்துள்ளன.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *