சவூதி அரேபியாவில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட COVID-19 வழக்குகளில் கிட்டத்தட்ட 40% மீட்கப்பட்டுள்ளன

ஜெட்டா: நாட்டில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட COVID-19 வழக்குகளில் கிட்டத்தட்ட 40 சதவீதம் நோயிலிருந்து மீண்டுள்ளதாக சவுதி அரேபியாவின் சுகாதார அமைச்சகம் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

அமைச்சகம் மொத்தம் 2,365 புதிய மீட்டெடுப்புகளை அறிவித்து, மொத்த எண்ணிக்கையை 17,622 ஆகக் கொண்டு வந்தது. மொத்தம் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகள் 44,830 ஐ எட்டியுள்ளன, 1,905 புதிய வழக்குகள் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. இந்த 42 சதவீதத்தில் சவுதிகள், 22 சதவீதம் பெண்கள், 8 சதவீதம் குழந்தைகள்.
சவுதி மருத்துவமனைகளில் தற்போது 26,935 செயலில் உள்ள COVID-19 வழக்குகள் சிகிச்சை பெற்று வருகின்றன, அவற்றில் 147 ஆபத்தான நிலையில் உள்ளன.
இராச்சியம் ஒன்பது புதிய இறப்புகளைப் பதிவுசெய்தது, இறப்பு எண்ணிக்கை 273 ஆக இருந்தது. சமீபத்திய இறப்புக்கள் இரண்டு சவுதிகளும், ஜெட்டா மற்றும் மக்காவிலிருந்து ஏழு வெளிநாட்டவர்களும் ஆகும். அவர்கள் 42 முதல் 80 வயதுக்குட்பட்டவர்கள். பெரும்பாலானவர்களுக்கு நாள்பட்ட நோய்கள் இருந்தன.
“இது தொடர்ச்சியான இரண்டாவது நாளாகும், இது மீட்டெடுக்கப்பட்ட வழக்குகளை விட அதிகமாக உள்ளது” என்று சுகாதார அமைச்சின் செய்தித் தொடர்பாளர் டாக்டர் முகமது அல்-அப்துல் அலி கூறினார். “சமீபத்தில், பதிவுசெய்யப்பட்ட புதிய வழக்குகள் வளைவுக்கும் மீட்பு வளைவுக்கும் இடையில் ஒரு குறுக்குவெட்டைக் கண்டோம், அதே நேரத்தில் மீட்பு வளைவு வேகமாக உயர்ந்து கொண்டிருக்கிறது, இது மிகவும் சாதகமான அறிகுறியாகும்.” 
கொரோனா வைரஸ் மரண வளைவு மற்ற நாடுகளுடன் ஒப்பிடும்போது இராச்சியத்தில் “நிலையானது மற்றும் மிகவும் குறைவாக” இருந்தது என்றும், மேலும் கடுமையான பணிச்சுமை அமைச்சின் கவனம் அல்லது பிற சுகாதார அதிகாரிகளின் பாதிப்பை ஏற்படுத்தவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். 
“சவுதி மருத்துவமனைகளில் செயல்திறன் அல்லது மருத்துவ நெறிமுறைகள் எதுவும் ஆம்புலன்ஸ் கடற்படைகள் மற்றும் சவுதி ரெட் கிரசண்ட் ஆணையத்தின் ஊழியர்கள் உள்ளிட்ட தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்படவில்லை. அவசரகால திணைக்களங்கள் கடிகாரத்தைச் சுற்றியுள்ள அனைத்து வகையான அவசர வழக்குகளையும் தொடர்ந்து பெறுகின்றன.
சமூகக் கூட்டங்களின் அபாயங்கள் குறித்த தனது எச்சரிக்கைகளை அல்-அலி மீண்டும் மீண்டும் கூறினார், மேலும் கொரோனா வைரஸ் நாவலின் பரவலைத் தடுக்க வழிகாட்டுதல்களைக் கடைப்பிடிக்குமாறு மக்களைக் கேட்டுக்கொண்டார். 
“தயவுசெய்து அறிவுறுத்தல்களுக்குக் கட்டுப்பட்டு, அவற்றை மீறும் எந்தவொரு விஷயத்திலிருந்தும் விலகி இருங்கள், குறிப்பாக கூட்டங்கள் அல்லது தேவையற்ற நோக்கங்களுக்காக உங்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேறுங்கள்; உங்கள் கைகளை கழுவுதல் மற்றும் தொடுகின்ற மேற்பரப்புகளைத் தவிர்ப்பது போன்ற பரிந்துரைக்கப்பட்ட சுகாதாரமான நடத்தைக்கு கட்டுப்படவும், ”அல்-அலி கூறினார்.
முன்னதாக, அல்-அலி காய்ச்சல் தொற்றுநோய்க்கான பொதுவான அறிகுறியாகும், ஏனெனில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகளில் 99 சதவிகிதம் காய்ச்சலை அனுபவித்தது, 60 சதவிகிதம் இருமல் மற்றும் 30 சதவிகிதம் பேர் சுவாசிப்பதில் சிரமம் உள்ளனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *