சவூதி அரேபியா தீவிர முன்னெச்சரிக்கை கட்டுப்பாடுகளுக்கு திரும்பக்கூடும் என்று அமைச்சர் எச்சரிக்கிறார்

COVID-19 நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை மருத்துவத் துறையின் திறனை மீறினால் இராச்சியம் தீவிர முன்னெச்சரிக்கை கட்டுப்பாடுகளுக்கு திரும்பக்கூடும் என்று சவுதி அரேபியாவின் சுகாதார அமைச்சர் தவ்ஃபிக் அல்-ரபியா சனிக்கிழமை எச்சரித்தார்.

“கட்டுப்பாடுகளை எளிதாக்குவதற்கு பொதுமக்கள் விழிப்புணர்வும்,முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை பின்பற்றுவதும் அவசியம்”என்று அல்-ரபியா சனிக்கிழமை அல்-அரேபியாவிடம் தெரிவித்தார்”.மருத்துவமனைகளில் முக்கியமான வழக்குகளின் எண்ணிக்கை மற்றும் அவற்றைப் பெறுவதற்கான திறன் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் நிலைமையை நாங்கள் தொடர்ந்து கண்காணித்து வருகிறோம்.எங்களை அணுகும் அனைத்து வழக்குகளையும் பெறவும், அவர்களுக்குத் தேவையான கவனிப்பை அவர்களுக்கு வழங்கவும் நாங்கள் விரும்புகிறோம். இந்த சூழ்நிலையில் நாம் அனைவரும் ஒரே படகில் இருக்கிறோம், நாங்கள் ஒரு அணி,நாங்கள் எச்சரிக்கையுடன் ஒன்றிணைந்து செயல்பட வேண்டும். அர்ப்பணிப்பு இல்லாமை நிச்சயமாக நாங்கள் இருந்த இடத்திற்கு நம்மை அழைத்துச் செல்லும்”.

ஈத் விடுமுறை நாட்களில் சில பொது இடங்களில் கூட்டம் அதிகமாக இருப்பது குறித்து அமைச்சர் தனது கவலையை வெளிப்படுத்தினார்,மேலும்,‘திறத்தல்’ஆரம்ப கட்டத்தில் கூட்டம் அதிகமாக இருக்கும்போது,​​பொதுமக்களின் விழிப்புணர்வு நிலை குறித்து அவர் நம்பிக்கையுடன் இருந்தார் என்றும் கூறினார்.

குழந்தைகளுக்கு நோய்த்தொற்று ஏற்பட வாய்ப்பு மிகக் குறைவு என்றாலும் அறிகுறிகள் இல்லாமல் வைரஸை எடுத்துச் செல்ல முடியும் என்று அமைச்சர் கூறினார். தாத்தா,பாட்டி போன்ற குடும்பங்களின் வயதான உறுப்பினர்களிடமிருந்து குழந்தைகளை ஒதுக்கி வைக்குமாறு அவர் குடும்பங்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

சவூதி அரேபியாவில் 1,618 புதிய வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன,அதாவது 83,384 பேர் இப்போது இந்த நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.தற்போது 24,501 செயலில் உள்ள வழக்குகள் உள்ளன.

COVID-19 இலிருந்து மேலும் 1,870 நோயாளிகள் குணமடைந்துள்ளதாக சுகாதார அமைச்சகம் அறிவித்துள்ளது,மொத்த மீட்டெடுப்புகளின் எண்ணிக்கை 58,883 ஆக உள்ளது.ராஜ்யத்தில் 70 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான கொரோனா வைரஸ் நோயாளிகள் இந்த நோயிலிருந்து மீண்டுள்ளனர்.

சனிக்கிழமையன்று 22 புதிய COVID-19 தொடர்பான இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன,மொத்த இறப்புகளின் எண்ணிக்கை 480 ஆக உயர்ந்துள்ளது.

மக்கா நகரில் COVID-19 இன் பரவலை மதிப்பிடுவதற்காக விரிவாக்கப்பட்ட பரிசோதனை திட்டத்தின் மூன்றாம் கட்டத்தை மேற்கொள்ள அமைச்சகம் 30 சுகாதார பயிற்சியாளர்களை நியமித்துள்ளது.

அல்-ஜைதி மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு மையத்தில் இந்த பரிசோதனை நடைபெறும்,அங்கு குடிமக்கள் மற்றும் வெளிநாட்டவர்கள் தங்கள் கார்களை உள்ளே 12 தடங்கள் வழியாக சோதனை செய்யப்படுவார்கள்.இந்த மையம் தினசரி 1,000 க்கும் மேற்பட்ட சோதனைகளுக்கான திறனைக் கொண்டுள்ளது,மேலும் இவை அமைச்சின் சேஹாட்டி பயன்பாட்டில் செய்யப்படும் நியமனங்கள் மூலம் மேற்கொள்ளப்படும்.

முன்னர் அறிவிக்கப்பட்ட சமூக-விலகல் நடவடிக்கைகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகளுக்கான மாற்றங்கள் சவூதி உள்துறை அமைச்சகத்தால் சனிக்கிழமை அறிவிக்கப்பட்டன. புதிய விதிமீறல் அபராதங்களும் இதில் அடங்கும், ஏனெனில் இரண்டாம் கட்ட கட்டுப்பாடு-தளர்த்தல் மே 31 அன்று தொடங்குகிறது.

வேண்டுமென்றே விதிமுறைகளை மீறும் நபர்கள் SR1,000 (6 266) செலுத்துவார்கள். முகமூடி அணியாமல் இருப்பது, சமூக தொலைதூர மதிப்பெண்கள் மற்றும் பகுதிகளில் ஈடுபடாதது,நுழைவாயில்களில் வெப்பநிலை சோதனைகளை மேற்கொள்ள மறுப்பது அல்லது அவற்றின் வெப்பநிலை 38 டிகிரி செல்சியஸை விட அதிகமாக இருந்தால் தடுப்பு நெறிமுறைகளை பின்பற்றாதது ஆகியவை மீறல்களில் அடங்கும்.

வீடுகள்,ஓய்வு இல்லங்கள்,பண்ணைகள்,அல்லது இறுதிச் சடங்குகள் மற்றும் கட்சிகள் போன்ற சமூக நிகழ்வுகளில் 50 பேருக்கு சமூகக் கூட்டங்களுக்கு அனுமதிக்கப்பட்ட அதிகபட்ச மக்களை அமைச்சகம் திருத்தியது.

புதிய தடுப்பு நடவடிக்கைகள் மற்றும் நெறிமுறைகளுக்கு இணங்காத தனியார் துறை நிறுவனங்கள் SR10,000 அபராதம் செலுத்தும்.

இந்த அபராதம் மருத்துவ அல்லது துணி முகமூடிகளை அணியாத நபர்களுக்கு நுழைவதை ஒப்புக்கொள்வது, கிருமிநாசினிகள் மற்றும் கருத்தடை இல்லாதது, நுழைவாயில்களில் பணியாளர் மற்றும் வாடிக்கையாளர் வெப்பநிலையை சரிபார்க்காதது,ஷாப்பிங் வசதிகளில் கருத்தடை இல்லாதது,வண்டி மேற்பரப்புகள் மற்றும் ஒவ்வொரு பயன்பாட்டிற்கும் பிறகு ஷாப்பிங் கூடைகள் போன்ற மீறல்களை உள்ளடக்கியது.பொருத்தமான அறைகள் மற்றும் குழந்தைகள் விளையாட்டுப் பகுதிகளைத் திறப்பது.

மீறலை மீண்டும் செய்தால் அபராதம் இரட்டிப்பாகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *