சவூதி அரேபியா வாழ்க்கைச் செலவுக் கொடுப்பனவை இடைநிறுத்தியது, COVID-19 நெருக்கடியின் பொருளாதார தாக்கத்தைத் தணிக்க VAT ஐ உயர்த்தியது

கோவிட் -19 நெருக்கடியின் தாக்கத்தை நிவர்த்தி செய்வதற்கான நடவடிக்கைகளின் ஒரு பகுதியாக சவுதி அரேபியா வாழ்க்கைச் செலவுக் கட்டணத்தை நிறுத்தி, மதிப்பு கூட்டப்பட்ட வரியை (வாட்) அதிகரிக்கிறது என்று சவுதி பத்திரிகை நிறுவனம் (எஸ்.பி.ஏ) திங்களன்று செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.


“ஜூன் முதல் நிலவரப்படி வாழ்க்கைச் செலவுக் கொடுப்பனவு இடைநிறுத்தப்படும், மேலும் ஜூலை 1 ஆம் தேதி நிலவரப்படி மதிப்பு கூட்டப்பட்ட வரி 5% இலிருந்து 15% ஆக உயர்த்தப்படும்” என்று நிதி அமைச்சின் அறிக்கையை மேற்கோள் காட்டி SPA கூறினார். 

குறைந்த எண்ணெய் விலை மற்றும் கொரோனா வைரஸ் நெருக்கடியால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள மாநில நிதிகளை உயர்த்துவதற்கான முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக இந்த இரட்டை நடவடிக்கைகள் உள்ளன என்று நிதியமைச்சர் முகமது அல்-ஜாதான் தெரிவித்தார்.

கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் மற்றும் வீழ்ச்சியடைந்த உலக எண்ணெய் விலைகளின் இரட்டை தாக்கத்தை சமாளிக்க சவுதி அரேபியா “கடுமையான மற்றும் வேதனையான நடவடிக்கைகளை” எடுக்க வேண்டும் என்று அல்-ஜாதான் கடந்த வாரம் எச்சரித்தார். 
“நாங்கள் பட்ஜெட் செலவினங்களை கடுமையாக குறைக்க வேண்டும்,” என்று அல்-ஜாதான் கூறினார், செலவினங்களைக் குறைக்க சில அரசாங்க திட்டங்கள் குறைக்கப்படலாம்.

“செலவினங்களைக் குறைக்க இன்றுவரை எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள் போதாது, மேலும் சவுதி பொது நிதிக்கு கூடுதல் கட்டுப்பாடு தேவைப்படும், மேலும் முன்னோக்கி பயணம் நீண்டது” என்று அவர் கூறினார்.
இந்த தொற்றுநோய் உலகப் பொருளாதாரத்தை சிதைத்து, மில்லியன் கணக்கானவர்களை வேலையிலிருந்து வெளியேற்றியுள்ளது, அமெரிக்கா மட்டும் ஏப்ரல் மாதத்தில் 20 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் வேலையில்லாமல் இருப்பதாகக் கூறியுள்ளது.

உலகெங்கிலும், COVID-19 திங்கட்கிழமை தொடக்கத்தில் 4.18 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களைப் பாதித்துள்ளது, கடந்த டிசம்பரில் சீனாவின் வுஹானில் கொரோனா வைரஸ் முதன்முதலில் கண்டறியப்பட்டதிலிருந்து இறப்பு எண்ணிக்கை 283,000 ஆக உயர்ந்துள்ளது. 

சவுதி அரேபியாவில், ஞாயிற்றுக்கிழமை நிலவரப்படி தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை 39,048 ஆக உயர்ந்தது, அவற்றில் 27,345 செயலில் உள்ள வழக்குகள் மற்றும் 11,457 மீட்கப்பட்டுள்ளன.

சுகாதார அமைச்சகம் ஞாயிற்றுக்கிழமை 7 புதிய இறப்புகளைப் பதிவுசெய்தது, அனைத்து வெளிநாட்டவர்களும் இறப்பு எண்ணிக்கையை 246 ஆக உயர்த்தியுள்ளனர்.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *