நோயாளிகள் அடுத்ததாக COVID-19 இறந்ததைக் காட்டும் வீடியோக்களால் இந்தியா அதிர்ச்சியடைந்துள்ளது

மும்பை மருத்துவமனையில் நோயாளிகளுக்கு அடுத்ததாக கோவிட் -19 ல் இருந்து இறந்தவர்களின் பிளாஸ்டிக் போர்த்தப்பட்ட உடல்களைக் காட்டும் சிலிர்க்கும் வீடியோ இந்தியாவை அதிர்ச்சிக்குள்ளாக்கியுள்ளது, வல்லுநர்கள் தெளிவான வழிகாட்டுதல்களை வெளியிடவில்லை என்று அதிகாரிகள் குற்றம் சாட்டியுள்ளனர். இந்த காட்சிகள் சியோனில் உள்ள லோக்மண்ய திலக் நகராட்சி பொது மருத்துவமனையில் ஒரு வார்டைக் காட்டின.


ஆளும் பாரதிய ஜனதா (பாஜக) நிதேஷ் ரானேவைச் சேர்ந்த சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஒருவர் மே 7 ஆம் தேதி இதை வெளியிட்டார். “இறந்த நோயாளிகளின் உடல்களைக் கோர குடும்ப உறுப்பினர்கள் கிடைக்கவில்லை என்பது பல முறை காணப்படுகிறது,” என்று மருத்துவமனை அறிக்கை ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது. “நாங்கள் அவர்களை மீண்டும் மீண்டும் அழைக்க வேண்டும்,

இன்னும், அவர்கள் உடல்களைக் கோருவதைத் தவிர்க்கிறார்கள். இவை அனைத்தும் உடல்களை அகற்றுவதில் தாமதத்தை ஏற்படுத்துகின்றன. ” புதிய விதிகளின் கீழ், COVID-19 இறந்ததாக உறுதிப்படுத்தப்பட்ட நோயாளிகளின் உடல்களும், அதிலிருந்து இறந்ததாக சந்தேகிக்கப்படும் நோயாளிகளும் இறந்த 30 நிமிடங்களுக்குள் உறவினர்களிடம் ஒப்படைக்கப்பட

வேண்டும் என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

 திங்களன்று ஒரு புதிய வீடியோவை வெளியிட்டார், இந்த முறை மத்திய மும்பையில் உள்ள பரேலில் உள்ள கேஇஎம் மருத்துவமனையின் மற்றொரு பொது வசதியில் நோயாளிகளுக்கு அருகில் படுக்கைகளில் சடலங்கள் உள்ளன. இரண்டு மருத்துவமனைகளும் ஆண்டு முழுவதும் ஒவ்வொரு நாளும் மில்லியன் கணக்கான நோயாளிகளுக்கு சேவை செய்கின்றன. மும்பையில் அதிகரித்து வரும் COVID-19 வழக்குகள் – இந்தியாவின் நிதி மூலதனம் – அதாவது இது இந்தியாவின் வைரஸ் ஹாட்ஸ்பாட்டாக உருவெடுத்துள்ளது. 
திங்களன்று நிலவரப்படி, நகரத்தில் 13,000 க்கும் மேற்பட்ட வழக்குகள் மற்றும் 508 இறப்புகள் இருந்தன, நோய் பரவுவதில் மந்தநிலை ஏற்பட்டதற்கான அறிகுறியே இல்லை. இந்த காட்சிகளின் உண்மைத்தன்மையை உறுதிப்படுத்த பிரஹன் மும்பை மாநகராட்சி (பி.எம்.சி) சியோன் மருத்துவமனை வீடியோவில் விசாரணை தொடங்கியுள்ளது. அதிகாரிகள் தங்கள் முழு திறனை அடைவது மற்றொரு சவால் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

ஆனால் மருத்துவ வல்லுநர்கள், மத்திய அரசு, மகாராஷ்டிரா அரசு, பி.எம்.சி மற்றும் இந்திய மருத்துவ ஆராய்ச்சி கவுன்சில் ஆகியவற்றால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட பல்வேறு வழிகாட்டுதல்களுக்கு இந்த பிரச்சினை வந்துள்ளது, இது வெடிப்பை நிர்வகிப்பது கடினமானது. “இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் இந்திய அரசாங்கத்திற்கு தொற்றுநோயைத் தயாரிக்க நேரம் கிடைத்தது, ஆனால் நாங்கள் இரண்டு மாதங்களை இழந்தோம்” என்று யுனிசன் மருத்துவ மற்றும் ஆராய்ச்சி மையத்தின் எச்.ஐ.வி / எய்ட்ஸ் நிர்வாக

இயக்குநரும் ஆலோசகருமான டாக்டர் ஐ.எஸ். கிலாடா அரபு செய்திக்குத் தெரிவித்தார். “அதன்பிறகு, ஒரு வழிகாட்டுதலை ஒன்றன்பின் ஒன்றாக மாற்றுவதற்கான மற்றொரு இரண்டு மாத படிப்பு உள்ளது, இது முற்றிலும் குழப்பத்தை உருவாக்கியுள்ளது. லேசான அறிகுறிகளைக் கொண்ட நோயாளிகளுக்கு மருத்துவமனையில் இருந்து வெளியேற்றப்படுவதற்கு முன் பரிசோதனை செய்யக்கூடாது என்பதற்கான சமீபத்திய வழிகாட்டுதல் ஒரு எடுத்துக்காட்டு.

இது சரியான விஷயம் அல்ல. ” இந்த முறையில் வெளியேற்றப்பட்ட நோயாளிகள் வீடு திரும்பும்போது ஒரு தனி அறையில் தங்களைத் தனிமைப்படுத்திக் கொள்வார்கள் என்று உறுதிமொழி கேட்குமாறு அவர் கூறினார். “பல இந்தியர்கள் தங்கள் பெரிய குடும்பங்களிடையே சிறிய வீடுகளில் வாழும்போது இது சாத்தியமா?” அவர் கேட்டார்.

மகாராஷ்டிராவின் மருத்துவ கல்வி மற்றும் ஆராய்ச்சி இயக்குநரகத்திலிருந்து மே 6 ம் தேதி அறிவிப்பு மும்பை மற்றும் அதன் புறநகர்ப் பகுதிகளில் உள்ள தனியார் மருத்துவர்களிடம் கோவிட் -19 நோயாளிகளுக்கு 15 நாட்கள் சிகிச்சை அளிக்கும் மருத்துவமனைகளில் கட்டாய அடிப்படையில் சேவை செய்யுமாறு கூறினார். விதிக்கு தெளிவு இல்லை என்று மருத்துவர்கள் தெரிவித்தனர்.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *