மெய்நிகர் செய்தி நிறுவன மன்றத்திற்கு சவுதி அமைச்சர் தலைமை தாங்குகிறார்

கொரோனா வைரஸ் எதிர்ப்பு முயற்சிகளுக்கு ஆதரவளிப்பதில் செய்தி நிறுவனங்களின் பங்கு குறித்து மெய்நிகர் மன்றத்திற்கு இராச்சியத்தின் செயல் ஊடக அமைச்சர் மஜீத் அல்-கசாபி சனிக்கிழமை தலைமை தாங்கினார் என்று சவுதி பத்திரிகை நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் குறித்த விழிப்புணர்வை பரப்புவதில் நம்பகமான தகவல்களின் ஆதாரங்களாக ஏஜென்சிகளின் பங்கை எடுத்துக்காட்டுவதற்காக மன்றத்தை நடத்திய OIC செய்தி நிறுவனங்களின் ஒன்றியத்தின் (UNA) நிர்வாகக் குழுவின் தலைவராக அல்-கசாபி உள்ளார். போலி செய்திகள் மற்றும் வதந்திகளை எதிர்ப்பதோடு மட்டுமல்லாமல், அறிவு மற்றும் உண்மை தகவல்களை பரப்புவதில் செய்தி நிறுவனங்களுக்கு தங்கள் அனுபவங்களை பரிமாறிக் கொள்ள இந்த மன்றம் ஒரு வாய்ப்பை வழங்கியது. இதில் இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் (OIC) பொதுச்செயலாளர் டாக்டர் யூசெப் அல்-ஒதமீன் கலந்து கொண்டார்; இஸ்லாமிய மேம்பாட்டு வங்கி குழுவின் தலைவர் டாக்டர் பந்தர் ஹஜ்ஜர்; இஸ்லாமிய உலக கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாச்சார அமைப்பின் இயக்குநர் ஜெனரல் டாக்டர் சலீம் அல்-மாலிக்; OIC நாடுகளில் உள்ள செய்தி நிறுவனங்களின் இயக்குநர்கள் மற்றும் OIC இன் நிரந்தர பிரதிநிதிகள்.
கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயால் உலகம் முன்னோடியில்லாத வகையில் விதிவிலக்கான சூழ்நிலைகளை சந்தித்து வருவதாக அல்-கசாபி கூறினார், இது வாழ்க்கையின் அனைத்து அம்சங்களையும் பாதித்தது மற்றும் ஒரு தடுப்பூசியைக் கண்டுபிடிக்க சர்வதேச சமூகத்தின் ஒருங்கிணைந்த முயற்சிகள் தேவை.
இந்த முயற்சிகளில், தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான உலகளாவிய உந்துதலை ஒருங்கிணைக்கும் வழிகளைப் பற்றி விவாதிக்க ஒரு அசாதாரண ஜி 20 உச்சிமாநாட்டை நடத்த சவுதி அரேபியா அழைப்பு விடுத்தது.
அல்-கசாபி மெய்நிகர் செயல்பாடுகள் மற்றும் பயிற்சியின் வருடாந்திர திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியது, இது OIC நாடுகளைச் சேர்ந்த 2,200 ஊடக வல்லுநர்களுக்கு மன்றத்தின் போது பயனளிக்கும்.
முன்னர் சர்வதேச இஸ்லாமிய செய்தி நிறுவனம் என்று அழைக்கப்பட்ட யு.என்.ஏ, நான்கு தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் அமைக்கப்பட்ட ஒரு OIC சிறப்பு நிறுவனம் ஆகும். இது ஜெட்டாவை தலைமையிடமாகக் கொண்டுள்ளது மற்றும் இஸ்லாமிய கலாச்சார பாரம்பரியத்தை முன்னிலைப்படுத்துவது, OIC உறுப்பு நாடுகளிடையே உறவுகளை மேம்படுத்துதல், தொழில்முறை தொடர்புகள் மற்றும் நிறுவனங்களிடையே தொழில்நுட்ப ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துதல், அத்துடன் அரசியல், பொருளாதார மற்றும் சமூக பிரச்சினைகள் குறித்த முஸ்லிம் விழிப்புணர்வை ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *