வாட் முறையைப் பாதுகாக்க சவூதி வரி ஆணையம் 1,335 சோதனைகளை நடத்துகிறது

ஜகாத் மற்றும் வரிக்கான பொது ஆணையம் (GAZT) சில்லறை துறையில் உள்ள கடைகளுக்கு விரிவான ஆய்வு பிரச்சாரத்தை செயல்படுத்தியுள்ளது என்று சவுதி பத்திரிகை நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

மதிப்பு கூட்டப்பட்ட வரி (வாட்) முறைக்கு கடை உரிமையாளர்களின் அர்ப்பணிப்பு மற்றும் அதன் விதிமுறைகளை அமல்படுத்துதல் மற்றும் வரிக்கு புதுப்பிக்கப்பட்ட மதிப்பை அட்டவணைக்கு முன் செயல்படுத்தாதது ஆகியவற்றை உறுதி செய்வதை இது நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

வர்த்தக அமைச்சின் ஒத்துழைப்புடன், GAZT 1,335 ஆய்வு வருகைகளை நடைமுறைப்படுத்தியுள்ளது, மே 11 அன்று 5 சதவீதத்திலிருந்து 15 சதவீதமாக வாட் 15 ஐ உயர்த்துவதாக அறிவிக்கப்பட்டதிலிருந்து பல்வேறு பிராந்தியங்களில் உள்ள அனைத்து அதிகாரிகளின் கிளைகளின் பங்களிப்புடன்.

வரி மீறல்களுக்கு அபராதம் விதிக்கப்பட்ட கடைகளின் எண்ணிக்கை 421 ஐ எட்டியுள்ளது, மேலும் பதிவுகள், ஆவணங்கள் மற்றும் வரி விலைப்பட்டியல்களை வைத்திருக்காததிலிருந்து மீறல்கள் மாறுபடுகின்றன.

ஜூலை 1, 2020 முதல், தயாரிப்புகள் மற்றும் சேவைகளில் 15 சதவீத புதிய வாட் அமல்படுத்த திட்டமிடப்பட்ட தேதியில் ஈடுபட வணிக நிறுவனங்களின் உரிமையாளர்களுக்கு GAZT அழைப்பு விடுத்தது. மக்களின் உறுதிப்பாட்டை உறுதி செய்வதற்காக சந்தைகள் மற்றும் கடைகளில் அதன் ஆய்வு பிரச்சாரங்கள் தொடரும் என்று அது வலியுறுத்தியது. இராச்சியத்தில் வரி விதிமுறைகளுக்கு பொறுப்பு.

புதிய வாட் அமல்படுத்தும் எந்தவொரு நிறுவனத்தையும் அதிகாரப்பூர்வ அதிகாரப்பூர்வ வலைத்தளமான gazt.gov.sa இல் ஒருங்கிணைந்த எண் 19993 அல்லது VAT இன் சிறப்பு பயன்பாட்டின் மூலம் தெரிவிக்குமாறு அனைத்து வாடிக்கையாளர்களுக்கும் GAZT அழைப்பு விடுத்தது.

அசல் VAT ஐ 15 சதவீதமாக உயர்த்துவது தொடர்பான இடைக்கால விதிகளுக்கான அறிவுறுத்தல் கையேட்டை GAZT வெளியிட்டது, இது அதிகாரத்தின் அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்தில் கிடைக்கிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *