20 நாட்கள் வரை ரூபாய் நோட்டுகளை தனிமைப்படுத்த சவுதி அரேபிய நாணய ஆணையம்

கொரோனா வைரஸ் நாவல் பரவுவதைத் தடுப்பதற்கான முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக உள்ளூர் மற்றும் சர்வதேச மூலங்களிலிருந்து பெறும் ரூபாய் நோட்டுகள் மற்றும் நாணயங்களை சவூதி அரேபிய நாணய ஆணையம் (SAMA) தனிமைப்படுத்தும்.

மின்னணு கட்டணக் கருவிகளுடன் நாணயமும் வைரஸை அனுப்பக்கூடிய சாத்தியமான வழிகளாகக் கருதப்படுவதாக அதிகாரம் தெரிவித்துள்ளது. எனவே இது 14 முதல் 20 நாட்களுக்கு இடையில் சீல் செய்யப்பட்ட அலகுகளில் குறிப்புகள் மற்றும் நாணயங்களை தனிமைப்படுத்தும், பணம் எங்கிருந்து வந்தது என்பதைப் பொறுத்து. சுகாதார அபாயங்களை மேலும் குறைக்க கூடுதல் நடவடிக்கைகளும் எடுக்கப்படும்.

“ரூபாய் நோட்டுகள் மற்றும் நாணயங்கள் பயன்படுத்த பாதுகாப்பானவை என்பதை உறுதிப்படுத்த ஒரு சிறப்பு சிகிச்சை முறைக்கு உட்படும்” என்று SAMA கூறுகிறது. “பின்னர் அவை அதிகாரத்தின் கடுமையான தரத் தரங்களுக்கு ஏற்ப தானாக இயந்திரங்களால் வரிசைப்படுத்தப்படும், அழுக்கு அல்லது தகுதியற்ற குறிப்புகள் உடனடியாக அழிக்கப்படும்.”

சிகிச்சையளிக்கப்பட்ட குறிப்புகள் மற்றும் நாணயங்கள் அதிகாரத்தின் கருவூலத்தில் சேமிக்கப்பட்டு கோரிக்கையின் பேரில் வங்கிகளுக்கு வழங்கப்படும், மேலும் அவை நீண்ட காலத்திற்கு தனிமையில் வைக்க அனுமதிக்கும்.

இந்த முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகள் உள்ளூர் பணச் சந்தைகளில் பணப்புழக்கத்தை பாதிக்காது என்று பொருளாதார நிபுணரும் நிதி ஆய்வாளருமான தலாத் ஜாக்கி ஹபீஸ் தெரிவித்தார். “நாணய அதிகாரம், அதன் பல தசாப்த கால அனுபவத்துடன், அதன் மிகத் துல்லியமான கணக்கீடுகளுக்கு ஏற்ப செயல்படுகிறது,” என்று அவர் கூறினார். “ரூபாய் நோட்டுகளுக்கான தனிமைப்படுத்தும் காலம், தனிமைப்படுத்தப்பட்ட பணத்தின் அளவு மற்றும் உள்ளூர் நாணய அமைப்பு மற்றும் சந்தைகளுக்குத் தேவையான தொகை ஆகியவற்றுக்கு இடையே ஒரு கவனமான சமநிலை உள்ளது, அதன் கருவூலத்தில் உள்ள பண கிடைப்பையும் கவனத்தில் கொள்கிறது.”

நாணயத்தை தனிமைப்படுத்துவதற்கான முடிவு அசாதாரணமானது அல்ல என்று ஹபீஸ் மேலும் கூறினார்.

“இதேபோன்ற சுகாதார நெருக்கடிகளின் போது தனிமைப்படுத்தும் நடைமுறைகள் அடிக்கடி நடைபெறுகின்றன,” என்று அவர் கூறினார். “ரூபாய் நோட்டுகளின் பாதுகாப்பை உறுதிசெய்தல் மற்றும் ஒரு சிகிச்சை முறையைப் பின்பற்றுவது நாணய அதிகாரம் மற்றும் பல்வேறு வங்கிகளில் ஒரு விதிமுறை.”

வங்கி மற்றும் நிதி உள்ளிட்ட அனைத்து பொருளாதாரத் துறைகளிலும் தொற்றுநோய்களின் விளைவுகளைத் தொடர்ந்து கண்காணிக்கும் என்று சாமா கூறினார். நிதித் துறையின் ஒருமைப்பாட்டையும் ஸ்திரத்தன்மையையும் பராமரிக்க தேவையான அனைத்து ஆதரவையும் தொடர்ந்து வழங்கும் என்ற உறுதிமொழியையும் அது வழங்கியது.

புதிய கொள்கைகள் மற்றும் அதன் மேற்பார்வை பங்கின் விரிவாக்கம் உள்ளிட்ட பொருளாதாரத்தில் கொரோனா வைரஸ் நெருக்கடியின் விளைவுகளை எதிர்கொள்ள அதிகாரம் பல முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை செயல்படுத்தியுள்ளது.

தனிநபர் மற்றும் வணிக வாடிக்கையாளர்களுக்கு தொற்றுநோய்களின் விளைவுகளை நிதி வாய்ப்புகள், சேவை செலவுகள் குறைத்தல் மற்றும் சில கட்டணங்களிலிருந்து விலக்கு போன்றவற்றின் மூலம் சமாளிக்க வங்கிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது. வெடிப்பின் போது குறைக்கப்பட்ட பணப்புழக்கங்களின் விளைவுகளைத் தணிக்க தனியார் துறைக்கு உதவ நிதி நிறுவனங்களின் ஆதரவின் அவசியத்தையும் இந்த அதிகாரம் எடுத்துரைத்தது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *